Thi vào chuyên Sinh CHY?

Thảo luận trong 'Sinh học' bắt đầu bởi komodo0205, 2 Tháng chín 2009.

1. komodo0205 New Member

Mình có em gái đang học lớp 9 muốn thi vào chuyên Sinh Chuyên Hưng Yên. Vậy muốn học giỏi môn Sinh Học thì cần học như thế nào nhỉ? tài liệu thì nên tham khảo ở đâu vậy? :D
    Ku_koi thích bài này.
  2. kmiyeudau Well-Known Member

Ðề: Thi vào chuyên Sinh CHY?

À há.
    Theo kinh nghiệm của em thì chỉ cần nắm vững phần kiến thức năm lớp 8, lớp 9. Nhất là phần giải phẫu cơ thể.
    Thành thạo bài tập là được. Bài tập k khó lắm đâu.
    Tốt nhất là nên mua sách có cấu trúc kiểu Để học tốt sinh học ấy. Loại sách này cũ rồi, giờ chắc chả xuất bản nữa, anh Sơn biết kiểu sách dạng đó chứ ạ?
    Nếu đi học thêm thì học thêm cô Giang sinh, nhà ở ngay đầu đường rẽ vào cổng sau sư phạm, cạnh quán nét bà già ấy. Cô mới có em bé được gần 1 năm, chẳng biết cô có dạy không nữa.
    Nếu không thì ôn 1 cô giáo dạy ôn thi huyện hoặc tỉnh. Nói rõ yêu cầu là muốn học kiến thức và cách trình bày thi vào NK.
    Nên động viên em ấy cố gắng thi hs giỏi vì chương trình ôn cho 2 kiểu thi khá sát nhau.
    Nếu chăm chỉ chắc tầm 3 tháng là thừa điểm ạ.
    Em lười nên chỉ đủ điểm thôi:D
    Em đỗ 4 năm rồi, nên nói vậy, anh tham khảo thôi ạ.
    Ku_koi and komodo0205 like this.
  3. komodo0205 New Member

Vậy là tốt rùi. Ngoài Để học tốt sinh học cần sách j nữa không nhỉ? Em của anh nhờ mua sách nâng cao mà chưa biết nên mua quyển gì? :D
  4. TienDung_k49 BIẾT ĐÂU NGÀY MAI

theo em là cứ đi chơi nhiều vào :22:
    komodo0205 thích bài này.
  5. bachbk New Member

:D Cái Hương nhỉ?
    Ra hiệu sách BKX hay BKZ gì đấy gần bể bơi mà mua sách bồi dưỡng + nâng cao sinh học 9 :D.
    Nhớ là lớp 9 có quyển về di truyền gì đó, cũng hay ra.

Có mấy cái đề thi ở đây này: Thư viện Đề thi & Kiểm tra
  6. komodo0205 New Member

Chú VIP này chỉ giỏi dụ dỗ trẻ con nghịch dại ;)).
  7. kmiyeudau Well-Known Member

Cứ sách đó và sgk thôi ạ. Ôn thi Sinh giống như ôn sử và địa. Nghĩa là phải chính xác, cho nên các quyển sách nâng cao đều có câu hỏi và cách trả lời dựa dựa như nhau. Anh nên nói cho em anh yên tâm. Ôn thi sinh không khó, chăm chỉ là được. Học sinh k phải suy luận phức tạp như toán, lý, hóa, cũng không quá mông lung như văn, lôgic và dễ nhớ hơn sử địa. Tóm lại dễ chịu:))
    em chỉ học tử tế mỗi đợt thi huyện, thi tỉnh và thi chuyên chỉ ôn qua loa, lười, mải chơi mà. Cộng thêm ăn may nữa, vẫn đủ điểm đỗ:D
    Nên nếu chăm chỉ khoảng 3 tháng, k trượt đc đâu ạ.
  8. komodo0205 New Member

Năm sau nó mới thi cơ. Sách nâng cao tớ sợ nhiều bị loạn nên đang nhờ mấy em chuyên Sinh tư vấn giúp quyển nào là trọng tâm :D
  9. Bun Xanh và Non :)

nói 1 cách không phải duy tâm thì học cứ bình thường thôi, sgk và vài quyển cơ bản mà giã
    cộng với tâm lý thoải mái
    học thì học ít thôi còn lấy sức mà chơi với cả đi thi nữa ý :)
    thì kiểu gì chả đỗ nhờ./
    nói dại mồm, ngày xưa tớ đi thi vào NK còn nhẹ nhàng hơn cả đi thi tốt nghiệp lớp 9 cơ :)
  10. komodo0205 New Member

:)). Đấy là cậu.
    Chứ thử hỏi bọn lớp 9 bây h xem nào, đứa nào chẳng lo sốt vó ấy chứ :)).
    Tớ thấy bọn nó bây h học chính rồi học thêm suốt ngày. Còn vất vả hơn cả mình ngày xưa.
    TienDung_k49 and Ku_koi like this.
  11. Bun Xanh và Non :)

tớ có đứa em, năm nay nó học Toán 1 trường mình rồi đây này
    nó chơi bời, phởn phơ, ko chăm chỉ lắm đâu. kiểu vừa học vừa chơi, không ép mình quá đáng
    bố mẹ nó chỉ lo nó ko đỗ được cấp 3 trường huyện thôi, nhưng mà cũng chui được vào chuyên học rồi đấy
    lại còn là toán 1 đấy nhớ
    cứ bảo em, học từ từ thôi, không lại quýnh quáng thêm, thì khổ :))
    Ku_koi and bachbk like this.
  12. Thành viên 3333 New Member

Điểm lớp Sinh thấp lắm,a bảo e ấy cứ học tà tà thôi.kiểu gì cũng đỗ hết ấy mà
  13. komodo0205 New Member

Uh. Thì cũng bít thế :D
    Nhưng mà mình thì cứ giúp nó được đến đâu thì được. Em tớ cũng mải chơi lắm không bảo nó học rùi nước đến chân mới nhảy thì nguy.
  14. Thành viên 3333 New Member

Không lo đâu ạ.cùng lắm nước đến cổ thì ta " bơi " ạ !
  15. komodo0205 New Member

:. Thấp cũng nhiều người trượt mà. Mà a cũng muốn nó có chút kiến thức khi lên cấp 3 có phấn đâu thi học sinh giỏi được thì tốt.

Đến lúc phải bơi thì cũng mệt rùi :D
  16. Bun Xanh và Non :)

mà em bạn sơn là zai hay gái
    zai thì lo nó mải chơi , chứ con gái, chúng nó chăm chỉ hơn thì phải :)
    (cái này không đúng với mình =)) )
  17. Ku_koi Thành viên Độc thân bang

Cứ SGK mà giã :D 1 tháng trước khi thi DH mà đầu em chả có tí gì Sinh nhưng khoanh cực chuẩn vì học theo kiểu na ná :)):)) Gần thi lôi mỗi quyển SGK ra đọc cũng dc khoanh dc 7 Sinh chắc tại mình hên =)). Bây h nhà nào cũng lo cho con học hành nên nhiều khi gây áp lực tâm lý. Cô họ em dạy Sinh cấp 3 mà anh con trai thứ 2 thi ĐH Sinh dc 2đ!! vì quá lo bắt ốp vào đầu thành ra tâm lý =.= Chúc em anh may mắn ^^
  18. kmiyeudau Well-Known Member

Kinh nghiệm 3 năm vật lộn của em cho thấy, nếu 3 năm cấp 3 chịu học tử tế. Ý em là nắm chắc kiến thức cơ bản còn chơi thì vẫn cứ chơi thì khi thi đh. Chắc ăn là 8. Chịu khó ôn là 10
  19. Thành viên 3333 New Member

Dạ vâng.e ko thi vào lớp chuyên Sinh nên e ko biết cấu trúc đề vào lớp 10,e nghe mấy đứa bạn bảo nên đọc qua mấy quyển Sgk cấp 3 để có thêm tí kiến thức nâng cao.
    Còn thi QG hồi đó e có thi,e thấy nên đọc mấy quyển giáo trình của ĐH SP và KHTN ,hoặc YHN,thi hay trúng mà dễ được giải cao.
    Chúc e a thi tốt ạ
  20. komodo0205 New Member

Chú cứ đùa :D
    Ý anh là làm sao cho nó thì vào được vào trường và cố gắng thi tỉnh là được rùi. Chứ QG thì a không ham rùi :D
    Con gái mà. Cứ học hành ở nhà cho ổn lên đc đại học là tốt rồi